Tư vấn trường hợp nào mẹ không được nuôi con?

Trường hợp nào mẹ không được nuôi con và cha mẹ có quyền và nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng và giáo dục con cái như thế nào? Trường hợp ly hôn, vợ chồng có thể thỏa thuận việc nuôi con hoặc thực hiện theo quyết định/bản án của Tòa án. Vậy khi nào người mẹ không được nuôi con khi ly hôn không?

Quyền nuôi con sau khi ly hôn

Khoản 1, khoản 2 Điều 81 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định như sau:

  • Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.
  • Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

Như vậy, về nguyên tắc sau khi ly hôn, vợ chồng có thể thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con hoặc được Tòa án sẽ quyết định giao cho một bên trực tiếp nuôi dưỡng dựa trên các căn cứ vào quyền lợi của người con, cụ thể:

+ Điều kiện về vật chất: người muốn giành quyền nuôi con phải chứng minh được mình có đủ điều kiện vật chất như: nơi ở ổn định, thu nhập, tài sản,…

+Điều kiện về tinh thần: người trực tiếp nuôi con phải đảm bảo mình có đủ thời gian để quan tâm, chăm sóc, nuôi dưỡng con,….

+ Mong muốn nguyện vọng của con: đối với con từ 07 tuổi trở lên.

trường hợp nào mẹ không được nuôi con
Trường hợp nào mẹ không được nuôi con

Nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con sau khi ly hôn

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 82 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định về nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con sau khi ly hôn

“Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con”

Theo đó, có thể xác định nghĩa vụ cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn thuộc về người không trực tiếp nuôi con. Cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên, con đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình trong trường hợp không sống chung với con hoặc sống chung với con nhưng vi phạm nghĩa vụ nuôi dưỡng con.

Nghĩa vụ cấp dưỡng chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

– Người được cấp dưỡng đã thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình;

– Người được cấp dưỡng được nhận làm con nuôi;

– Người cấp dưỡng đã trực tiếp nuôi dưỡng người được cấp dưỡng;

– Người cấp dưỡng hoặc người được cấp dưỡng chết;

-Trường hợp khác theo quy định của luật.

Trường hợp mẹ không được nuôi con

Khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định như sau:

  • “3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

Theo đó, đối với trường hợp con dưới 36 tháng thì được giao cho người mẹ trực tiếp nuôi. Tuy nhiên, mẹ không được nuôi con trong trường hợp người cha chứng minh được người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp nuôi con thì Tòa án vẫn có thể giao con cho người cha trực tiếp nuôi con. Quy định này nhằm đảm bảo các điều kiện cho sự phát triển tốt nhất cho trẻ nếu các bên có xảy ra tranh chấp.

Ngoài ra, Theo Điều 85 Bộ Luật dân sự 2015, với những trường hợp dưới đây, cha, mẹ không những bị hạn chế quyền đối với con chưa thành niên mà mà còn có thể bị Tòa án ra quyết định không cho trông nom, chăm sóc, giáo dục con, quản lý tài sản riêng của con hoặc đại diện theo pháp luật cho con trong thời hạn từ 01 năm đến 05 năm. Tòa án có thể xem xét việc rút ngắn thời hạn này.

– Bị kết án về một trong các tội xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con với lỗi cố ý hoặc có hành vi vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con;

– Phá tán tài sản của con;

– Có lối sống đồi trụy;

– Xúi giục, ép buộc con làm những việc trái pháp luật, trái đạo đức xã hội.

Trường hợp cả cha và mẹ đều không có điều kiện chăm sóc, giáo dục con

Khi đó, con sẽ được Tòa án quyết định giao cho người giám hộ, căn cứ theo điểm b khoản 1 Điều 47 Bộ Luật dân sự 2015.

Giám hộ, được hiểu là việc cá nhân, pháp nhân được luật quy định, được Ủy ban nhân dân cấp xã cử, được Tòa án chỉ định hoặc được lựa chọn theo điều kiện nhất định ở khoản 2 Điều 48 (sau đây gọi chung là người giám hộ) để thực hiện việc chăm sóc, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi (sau đây gọi chung là người được giám hộ). (theo khoản 1 Điều 46 Bộ Luật dân sự 2015)

Người giám hộ đương nhiên của con chưa thành niên được xác định theo thứ tự sau đây theo Điều 52 Bộ Luật dân sự 2015:

– Anh ruột là anh cả hoặc chị ruột là chị cả là người giám hộ; nếu anh cả hoặc chị cả không có đủ điều kiện làm người giám hộ thì anh ruột hoặc chị ruột tiếp theo là người giám hộ, trừ trường hợp có thỏa thuận anh ruột hoặc chị ruột khác làm người giám hộ.

– Ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại là người giám hộ hoặc những người này thỏa thuận cử một hoặc một số người trong số họ làm người giám hộ.

– Bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột hoặc dì ruột.

Trường hợp, trong nội dung chia sẻ còn điều gì khiến bạn đọc chưa hiểu rõ hoặc bạn đọc có vướng mắc pháp lý khác trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình cần giải đáp vui lòng liên hệ với chúng tôi qua Hotline để được Luật sư tư vấn thủ tục ly hôn trực tuyến, đội ngũ luật sư giàu kinh nghiệm của Luật Sunny luôn sẵn sàng lắng nghe và giải đáp mọi vướng mắc của quý khách hàng.

5/5 - (1 bình chọn)

HÃY LIÊN HỆ NGAY VỚI CHÚNG TÔI ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Luật sư - Công ty luật TNHH Sunny

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa Big Tower, số 18 Phạm Hùng, Nam Từ Liêm, Hà Nội.

Điện thoại: 0922.54.33.88

Email: sunnylawfirm.vn@gmail.com

Fanpage: Công ty Luật Sunny

Hoặc Bạn Hãy Gửi Nội Dung Đăng Ký Tư Vấn Miễn Phí Qua Biểu Mẫu Dưới Đây Luật Sư Sẽ Liên Hệ Lại Ngay!

    Có thể bạn quan tâm

    Nhà Chung Cư Và 3 Điều Về Đăng Tải Thông Tin Quản Lý Vận Hành

    Đơn vị quản lý vận hành nhà chung cư là gì? Để trở thành một

    Xem chi tiết
    Thủ Tục Công Khai Thông Tin Đơn Vị Quản Lý Vận Hành Chung Cư 2024

    Thủ tục công khai thông tin đơn vị quản lý vận hành chung cư là

    Xem chi tiết
    Luật nhà ở 2014 sửa đổi, bổ sung năm 2020

    VĂN PHÒNG QUỐC HỘI ——– CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM Độc lập

    Xem chi tiết