Phiên tòa xét xử vắng mặt nguyên đơn có được không?

Trên thực tế, có rất nhiều lý do có thể là cố ý hay vô ý khiến nguyên đơn khởi kiện không có mặt tại phiên tòa mặc dù đã được Tòa án triệu tập hợp lệ. Vậy trong trường hợp nào thì Tòa án được tiếp tục xét xử, trường hợp nào Tòa án sẽ tạm đình chỉ giải quyết vụ án và trong trường hợp nào nguyên đơn vắng mặt  thì Tòa án tạm hoãn phiên tòa ? Dưới bài viết sau, chúng tôi sẽ phân tích rõ quy định này ở bài viết dưới đây.

phiên tòa vắng mặt nguyên đơn
Ảnh minh họa

Căn cứ pháp lý:

  • Bộ luật Dân sự năm 2015
  • Bộ luật Tố tụng Dân sự 2015.

Quy định pháp luật về sự có mặt của nguyên đơn tại phiên tòa

Quy định về sự có mặt của nguyên đơn nói riêng và của đương sự nói chung tại phiên tòa tại Điều 227 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 quy định như sau:

Đối với trường hợp Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ nhất

  • Nguyên đơn hoặc người đại diện của họ, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự phải có mặt tại phiên tòa;
  • Nếu có người vắng mặt thì Hội đồng xét xử phải hoãn phiên tòa;
  • Nếu có đơn đề nghị xét xử vắng mặt thì vẫn xét xử.

Đối với trường hợp Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ hai

Khi Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ hai, nguyên đơn hoặc người đại diện của họ, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của nguyên đơn phải có mặt tại phiên tòa, trừ trường hợp họ có đơn đề nghị Tòa án xét xử vắng mặt.

Nguyên đơn vắng mặt 2 lần Tòa án giải quyết thế nào?

Theo quy định, khi Tòa án tiến hành triệu tập hợp lệ, nguyên đơn hoặc người đại diện của họ, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của nguyên đơn phải có mặt tại phiên tòa. Nếu họ vắng mặt thì sẽ phụ thuộc vào từng trường hợp để xử lý. Cụ thể như sau:

Nguyên đơn vắng mặt tại phiên tòa lần thứ nhất

Khi Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ nhất, nguyên đơn phải có mặt, hoặc có thể ủy quyền cho người khác thay nguyên đơn tham gia phiên tòa. Nếu nguyên đơn vắng mặt thì Hội đồng xét xử phải hoãn phiên tòa, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị xét xử vắng mặt thì vẫn xét xử.

Nguyên đơn vắng mặt phiên tòa lần thứ hai

phiên tòa vắng mặt nguyên đơn
Ảnh minh họa

Khi nguyên đơn được triệu tập hợp lệ lần thứ hai mà vẫn vắng mặt thì Tòa án vì sự kiện bất khả kháng hoặc trở ngại khách quan thì Tòa án có thể hoãn phiên tòa. Nếu không vì sự kiện bất khả kháng hoặc trở ngại khách quan thì xử lý như sau:

+Nguyên đơn vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì Tòa án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án đối với yêu cầu khởi kiện, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị xét xử vắng mặt. Nguyên đơn có quyền khởi kiện lại theo quy định của pháp luật.

+Bị đơn không có yêu cầu phản tố, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan không có yêu cầu độc lập vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì Tòa án tiến hành xét xử vắng mặt họ.

+Bị đơn có yêu cầu phản tố vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì Tòa án quyết định đình chỉ giải quyết đối với yêu cầu phản tố, trừ trường hợp bị đơn có đơn đề nghị xét xử vắng mặt. Bị đơn có quyền khởi kiện lại đối với yêu cầu phản tố đó theo quy định của pháp luật.

+Người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan có yêu cầu độc lập vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì bị coi là từ bỏ yêu cầu độc lập và Tòa án quyết định đình chỉ giải quyết đối với yêu cầu độc lập, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị xét xử vắng mặt. Người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan có yêu cầu độc lập có quyền khởi kiện lại đối với yêu cầu độc lập đó theo quy định của pháp luật.

+Người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự vắng mặt thì Tòa án vẫn tiến hành xét xử vắng mặt họ.

Trường hợp nào Tòa án vẫn xét xử vụ án khi đương sự vắng mặt tại phiên tòa.

Điều 228 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 quy định về việc xét xử trong trường hợp đương sự, người bảo vệ quyền và lợi ích của đương sự vắng mặt tại phiên tòa. Cụ thể Tòa án vẫn tiến hành xét xử vụ án trong các trường hợp sau đây:

  • Nguyên đơn, bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan và người đại diện của họ vắng mặt tại phiên tòa có đơn đề nghị Tòa án xét xử vắng mặt.
  • Nguyên đơn, bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan vắng mặt tại phiên tòa nhưng có người đại diện tham gia phiên tòa.
  • Các trường hợp quy định tại các điểm b, c, d và đ khoản 2 Điều 227 của Bộ luật này.

Như vậy, khi đương sự vắng mặt tại phiên tòa thuộc một trong các trường hợp quy định trên thì tòa án vẫn tiến hành xét xử vụ án.

Trên đây là những chia sẻ của chúng tôi về vấn đề Phiên tòa xét xử vắng mặt nguyên đơn có được không?. Nội dung bài viết nêu trên của chúng tôi, chỉ nhằm mục đích tuyên truyền pháp luật mang tính tham khảo chung đến quý khách hàng. Không phải là nội dung tư vấn nhằm giải quyết các nhu cầu pháp lý cụ thể của từng khách hàng. Để được tư vấn đầy đủ và chính xác nhất. Quý khách vui lòng liên hệ Văn phòng Công ty Luật TNHH Sunny theo số điện thoại: 0876.00.33.44 để nhận được sự hỗ trợ từ các luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý của Văn phòng.

LIÊN HỆ NGAY ĐỂ ĐƯỢC HỖ TRỢ

CÔNG TY LUẬT TNHH SUNNY – SUNNY LAW FIRM 

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa Big Tower, 18 Phạm Hùng, Hà Nội 

Hotline/zalo0876003344 – 09898177189 –  0876522268

Email: sunnylawfirm.vn@gmail.com

FanpageCông ty Luật Sunny

5/5 - (1 bình chọn)

Tác giả

  • Ls. Quàng Trung Dũng

    Luật sư QUÀNG TRUNG DŨNG là Phó giám đốc Công ty Luật TNHH Sunny/ Đoàn luật sư Thành phố Hà Nội. Luật sư có 15 năm kinh nghiệm trong các lĩnh vực Hình sự, Dân sự, Hành chính; là luật sư chuyên nghiệp hoạt động tranh tụng tại các cấp tòa. Phương châm làm việc của Luật sư QUÀNG TRUNG DŨNG là: TRÁCH NHIỆM - SÁNG TẠO - HIỆU QUẢ.